ถ้ายังไงต้องเริ่มศึกษาอยู่แล้ว ผมแนะนำให้ศึกษาตัวที่คุ้มทุนครับ ไม่รู้ว่าจะทำเป็นธุรกิจ หรือเลี้ยงตัว เพราะเห็นบอกจะจ้างคนงานดูแล
ถ้าธุรกิจผมแนะนำให้ศึกษามะนาวครับ แต่ทำให้มันออกนอกฤดู ได้ก็จะดี แต่ถ้าเก็บได้ทั้งปี เฉลี่ยราคาคงประมาณ หนึ่งบาทต่อลูก ล้านลูกก็ล้านบาทต่อปีแล้วครับ
แต่ถ้าจะเอาไว้เลี้ยงตัวผมแนะนำทำเกษตรปราณีตครับ หนึ่งไร่ไม่จน มีกินมีใช้ ไม่ต้องซื้อ เงินชอบปิ้งของฟุ่มเฟือยก็หาจากเว็บไซต์เอา :

ทำเป็นธุรกิจครับ จึงจะจ้างคน ไม่อยากเหนื่อยเองนี่แหละ ใช้หัวสมองในการวางแผน และหาข้อมูลการดูแลแบบสมัยใหม่ช่วย แรงงานก็ใช้คนอื่นไป
จริงๆ ไม่ได้หวังรวยหรอกครับ เพราะเหลือที่อยู่แค่ 2 ไร่กว่าๆ ที่เหลือจากปลูกยาง (โตแล้ว จึงไม่สามารถปลูกผักระหว่างต้นยางได้) จึงอยากทำให้เกิดประโยชน์น่ะครับ บ้านนอกคอกนา จะเปิด 7-11 ก็กระไรอยู่